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WANAWAKE & DATA. 
UNAJIWEKA 

SALAMA 
MTANDAONI?
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KWENYE KATUNI/VIBONZO HIVI, AMANI ANAVINJARI KATIKA 
ULIMWENGU WA MTANDAONI PAMOJA NA KUJITOSA KATIKA 
‘BAHARI’ YA SIASA. MARA NYINGI WANAWAKE NA WASICHANA 
HUJIKUTA WALENGWA WA MAMBO MABAYA MTANDAONI KAMA  
VILE KUNYANYASWA NA KUKANDAMIZWA KWENYE 
ULIMWENGU HUU UNAOZIDI KUGEUKA WA 
KIDIJITALI KWA HIVYO, ULINZI 
NA FARAGHA/SIRI YA DATA 
(TAARIFA ZA KIBINAFSI) 
YAKO NI ZANA MUHIMU 
YA KUKUWEZESHA  
KUVINJARI MTANDAONI 
BILA HOFU. JIFUNZE 
KUHUSU JINSI 
AMANI, KWA USAIDIZI 
WA RAFIKI ZAKE, 
ANAVYOKABILIANA 
NA SUALA HILI NA 
NAMNA NAWE PIA 
UNAVYOWEZA 
KULINDA TAARIFA 
ZAKO.

HALIMA AMANI PENDO
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ZAMANI ZA KALE KATIKA NCHI YA KUFIKIRIKA  
YA WENYA… TULIJISHUGHULISHA SANA NA  
MAISHA YA MTANDAONI NA NJE YA MTANDAO…

HAMJAMBO NDUGU! KARIBUNI TENA KWENYE 
CHANELI YANGU! NINA TUZO BOMBA YA ZIARA 
ZA WATU WAWILI WATAKAOLIPIWA GHARAMA 

ZOTE, IWAPO KUNA YEYOTE ATAKAYEFANIKIWA 
KUBASHIRI KUHUSU UCHAGUZI WA MWAKA HUU 

NA WASHINDI!
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One day, she decided to run for President and 
launched her candidacy and campaign online!
SIKU MOJA, ALIAMUA KUWANIA URAIS, KWA HIVYO 
ALIZINDUA AZMA YAKE NA KAMPENI YA MTANDAONI

“WAWENYA 
WENZANGU, 

NINA FURAHA 
ISIYO NA 
KIFANI 

KUWATANGAZIA 
NIA YANGU YA 

KUWANIA URAIS! 
ASANTENI SANA 
KWA KUNIUNGA 
MKONO HADI 

SASA. 
IMEKUWA 
SAFARI YA 
KUFANA! 
PAMOJA 
TWAWEZA 

KUFIKA MBALI!”

MBASHARA: Amani atangaza 
nia yake mbashara
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PIA KWA WAKATI HUO, 
WATU WOTE WA NCHI 
YA WENYA WALITAKI-
WA KUJISAJILI KWA 
SHUDUMA NUMBA 
–  KADI MOJA YENYE 
HUDUMA ZOTE ZA 
UTAMBUZI WA MTU 
AMBAYO ILIKUSUDIWA 
KUIMARISHA UTOAJI 
WA HUDUMA. WALIO-
JISAJILI, WALIFANYA 
HIVYO SABABU HA-
WAKUWA NA JAMBO 
LOLOTE LA KUFICHA… 
WALE WALIOKATAA, 
WALINYIMWA RUHUSA 
YA KUINGA MAJENGO 
YA SERIKALI KUPA-
TA HUDUMA ZA UMMA 
HADI WATII SHARTI 
HILO…

…WALA HAKUNA MTU 
ALIYELALAMIKIA 
OFISI YA KAMISHNA 
WA ULINZI WA DATA…

“KWA NINI WATU  
HAWAJISAJILI? MIYE 
SINA LA KUFICHA!”

BILA  
SHUDUMA 
NUMBA,
HUWEZI  
KUINGIA
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RAIA WENGI WA  
WENYA WALIANZA 
KUPOKEA JUMBE 
ZA KAMPENI…

ILA BADO  
HAMNA MTU
ALIYELALAMIKIA
KAMISHNA WA 
ULINZI WA DATA
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BAADHI YAO HATA WALIKUWA  
WAMETUMIWA DATA HII YA  
KIBINAFSI ILI WAITUMIE
KUJARIBU KUPATA WAKE  
WA KUOA…

Hi! Nimekuona ukijisajili kwa  
Shuduma Numba. Una sura nzuri.
Je, ninaweza kuja kukuchukua  
nyumbani kwako? Ninajua unakoishi  
baada ya wewe kujisajili. Ninaweza  
kuja na boda. Nitakununulia soda…
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WAKATI HUO HUO,  
NAYE AMANI ALIANZA  
KUZIONA PICHA ZAKE  
ZA KIBINAFSI/FARAGHA
ZIKITUMIWA KIHILA  
KUTENGENEZA
PONOGRAFIA YA  
KUKARABATIWA…

HUYO SI MIMI?! NI  
NINI KINAFANYIKA  

HAPA!??
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Where are you 
getting your money 
to campaign when 

women can’t 
even own land! 

CORRUPT LEADERS

JM

 

Yeye ni Malaya!

Haifai aruhusiwe 

Kuwania!

Ni msaliti, n
a hata 

mume wake hatoki 

katika jamii hii!

Video zinazomhu-

su zimesambaa 

kote! Cheki linki hii 

ili ujionee… www.

wukonews.com/ 

hotgossip…

MN
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WATU WALITAFUTA ALIKOISHI
KISHA WAKAANZA VURUMAI
NJE YA NYUMBA YAKE… ALIPOKEA 
SIMU NA JUMBE ZA KUMDHALIL-
ISHA… NA HAKIKA WASHINDANI 
WAKE WA KISIASA WALIMTUSI 
KWELI - KIMWILI WAKATI WA 
MIKUTANO YA KAMPENI NA KWA 
MANENO MTANDAONI…

MAHASIMU WAKE WA KISIASA
WALISAMBAZA NA KUZIKUKA 
JUMBE HIZI, WAKITUMIA  
TAARIFA ZA KIBINAFSI  
KUMWAIBISHA NA KUMTISHIA. 
WALIJARIBU KUTUMIA PONO 
HIYO YA BANDIA KUMTAPELI… 

SHARTI mwaniaji 

huyo wa Urais 

AENDE! Mtu wa pono 

HAFAI kuwa rais!
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“MIMI KWISHA…
SIWEZI KUTHUBUTU 
KUTOKA NDANI YA 

NYUMBA HII YANGU…
NDIPO NIKUTANE NA 

WATU…
HATA NITAANZAJE 

KUFIKIRIA KUENDELEA 
NA KAMPENI YANGU? 

AU HATA KUTAFUTA KAZI 
BAADA YA MATUKIO  

HAYA YOTE??”



10

SAMAHANI MWENZANGU, HATA HAYO 
YALINIFANYIKIA NAMI PIA, SIKUGUNDUA 
KWAMBA NILIKUWA NA TAARIFA NYINGI ZA 

KIBINAFSI KWENYE MTANDAO KIASI KWAMBA 
HATA TULIPOKATIZA UHUSIANO WETU NA 

MPENZI WANGU WA ZAMANI, ALITUMIA MAELEZO 
YANGU YA MAWASILIANO KUENEZA UVUMI 

MBAYA KUNIHUSU NA KUTUMIA PICHA ZANGU 
KUNIHARIBIA SIFA. NILIHOFIA SANA KUINGIA 
MTANDAONI! KITU CHA MUHIMU NI KUPUNGUZA 
ZAIDI IWEZEKANAVYO TAARIFA ZINAZOKUHUSU 
BINAFSI MTANDAONI KAMA VILE UNAKOISHI NA 
UNAKOENDA, NDIPO WATU WASIWEZE KUZITUMIA 

DHIDI YAKO.

NDIYO DADA, NAMI NILIKUWA 
NA RAFIKI ALIYEANZA 

KUNIDUNISHA MTANDAONI 
KWA KUUNDA MAELEZO FEKI 
KUNIHUSU; KWA HIVYO NAMI 

PIA NILIANZA KUCHUKUA 
SCREENSHOTS ZA TAARIFA 
ZAKE NA KUANZA KUNAKILI 

KILA KITU CHAKE, NDIYO NAMI 
PIA NIWEZE KUZITUMIA DHIDI 

YAKE IWAPO NINGEONELEA 
NIFANYE HIVYO, LAKINI, 
HAKIKA NISINGEFURAHIA 

YALIYONIPATA YAMPATE 
MTU MWINGINE 

YEYOTE…
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NDIYO, NILIPIGA RIPOTI KWA POLISI (DPC) PAMOJA 
NA DCI NILIPOANZA KUPOKEA JUMBE NYINGI ZA CHUKI. 
PIA NILIPIGA RIPOTI NA KUOMBA KUONDOLEWA KWENYE 
FB NA TWITTER. NILIKUWA NA HOFU KUWA HAKUNA KITU 
KINGEFANYIKA KWA KUPIGA RIPOTI HIYO LAKINI KWA 

HAKIKA WALINISAIDIA SANA!

YEAH, PIA JIONDOE KWA MUDA, UNAHITAJIKA 
KUONDOKA MTANDAONI KWA MANUFAA YA AFYA 

YAKO YA AKILI. UTAKAPOKUWA TAYARI TENA, 
TUTAKUJA KUKUSAIDIA KUREJEA MTANDAONI. HATA 
TUNAWEZA KUKUSAIDIA KUDHIBITI KURASA ZAKO 

KWA SASA KAMA UTATURUHUSU?*
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ASANTENI SANA, NINAJIHISI MWENYE 
NGUVU MPYA NA TAYARI KUREJEA KATIKA 
KAMPENI ZANGU!

DCI NA ODPC WALINIFAA SANA KWA 
KUONDOA HIZI DHULUMA ZA MTANDAONI  
NA NIMEJIFUNZA MENGI KUHUSU JINSI  
YA KUJILINDA VYEMA ZAIDI MTANDAONI.

NINATUMAI WATU WA WENYA 
WAKO TAYARI…

NIKO IMARA NA BORA ZAIDI
AIDHA, NI NANI ANGEJUA 
MAREJELEO HAYA YANGEKUWA 
MUHIMU!

Amani tayari kuhutubia taifa, yu tayari kurejea katika kampeni

Jisajili hapa kuwa

Subscribers-only mode. Jumbe zin-
azoonekana kutoka kwa watu waliojisajili 
kwa chaneli hii kwa dakika 5 au zaidi
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NAO WANANCHI WA WENYA 
WALITIWA MOTISHA SANA NA HATUA 

ZILIZOCHUKULIWA KULINDA FARAGHA 
YA WATU WAKE NA ULINZI WA DATA, NAO 

WAKAANZA KUMAKINIKIA ZAIDI ULINZI WA 
TAARIFA/DATA NA FARAGHA ZAO

TAMATI



14

FARAGHA NI NINI?  
 
https://privacyinternational.org/
explainer/56/what-privacy 

ULINZI WA DATA NA  
FARAGHA YA DATA NI NINI?
 
FARAGHA YA DATA INAHUSU NI NANI 
ANAYEWEZA KUFIKIA DATA FULANI (IKIWEMO 
MAELEZO AU TAARIFA ZAKO ZA KIBINAFSI)

ULINZI WA FARAGHA UNAHUSU JINSI 

YA KUZUIA WATU DHIDI YA KUIPATA DATA 
YAKO INAYOJUMUISHA TAARIFA BINAFSI 
ZINAZOKUHUSU. 

KWA SABABU GANI ULINZI WA DATA NA 
FARAGHA YA DATA NI MUHIMU? 

MTU AKIACHILIA ZAIDI DATA AU TAARIFA ZAKE, 
ANAWEZA KUJISABABISHIA UKANDAMIZAJI, 
UNYANYASAJI NA AINA NYINGINEZO ZA 
DHULUMA NA MADHARA MTANDAONI NA NJE 
YA MTANDAO DHIDI YAKE AU KUNDI LA WATU. 
NI KIASI KINACHOSTAHILI TU CHA HABARI 
KUHUSU MTU NDICHO KINACHOFAA KUFIKIWA 
NA WATU FULANI, KWA MAKUSUDIO MAALUM NA 
KWA KIPINDI FULANI TU.

HAYA YANANIHUSU MIMI AU WEWE KWA NJIA GANI? 

SOTE TUNAWEZA KUCHUKUA HATUA YA 
KUHAKIKISHA TUNAPIGANIA NA KUTETEA 
ULINZI WA DATA NA FARAGHA KWA KUPUNGUZA 
KIASI CHA TAARIFA TUNAZOWEKA MTANDAONI, 
KULINDA UPATIKANAJI WA TAARIFA HIZO KWA 
HADHIIRA/WATU MBALIMBALI NA KUHAKIKISHA 
TUNADUMISHA USALAMA BORA WA MTANDAONI 
(IKIWEMO NYWILA YAANI NENO-SIRI AU 
MISIMBO THABITI, UTHIBITISHO CHANGAMANO N.K).

 
JINSI YA KUIMARISHA FARAGHA 
NA USALAMA WAKO MTANDAONI 
 
https://helpdeskgeek.com/
how-to/how-to-improve-your-
online-privacy-and-security/ 

HAKI ZA WANAWAKE MTANDAONI 
 
VIDOKEZO KUHUSU MAISHA 
SALAMA KIDIJITALI https://
edri.org/our-work/womens-
rights-online-tips-for-a-
safer-digital-life/ 

ULINZI WA DATA NA FARAGHA. 
MTAZAMO WA KIJINSIA 
https://www.kictanet.
or.ke/mdocs-posts/data-
protection-and-privacy-a-
gender-perspective/

NI WAPI NINAPOWEZA KUPATA 
MAELEZO ZAIDI KUHUSU ULINZI 
WA DATA NA FARAGHA?

ORODHA YA MAREJELEO:
www.kictanet.or.ke
www.apc.org
www.article19.org
www.accessnow.org
www.unesco.org
www.atingi.org
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Women and Data.
Keeping Safe Online?

IMEANDIKWA NA RIVA JALIPA

MICHORO YA NZILANI SIMU

VIONGOZI WA MRADI LIZ OREMBO,

ANGELA MINAYO &

GRACE GITHAIGA

WANAWAKE & DATA. 
UNAJIWEKA 

SALAMA 
MTANDAONI?


